Thủ tục thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần - MỚI NHẤT

Khi làm thủ tục thay đổi thông tin cổ đông sáng lập, công ty cổ phần phải gửi thông báo kèm theo danh sách cổ đông sáng lập tới Phòng Đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2020. Doanh nghiệp có thể xem chi tiết hồ sơ, thủ tục thay đổi cổ đông sáng lập trong bài viết này.

Căn cứ pháp lý

  • Luật Doanh nghiệp số 59/2020/QH14 có hiệu lực từ ngày 01/01/2021;
  • Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp có hiệu lực từ ngày 04/01/2021;
  • Thông tư 01/2021/TT-BKHĐT hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp có hiệu lực từ ngày 01/05/2021;
  • Nghị định số 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư có hiệu lực ngày 01/06/2016.

Cổ đông sáng lập là gì?

Cổ đông sáng lập chính là những người đầu tiên góp vốn thành lập công ty cổ phần và ký tên vào bản điều lệ đầu tiên của công ty cổ phần.

Công ty cổ phần mới thành lập phải có ít nhất 03 cổ đông sáng lập, ngoại trừ công ty cổ phần được chuyển đổi từ doanh nghiệp nhà nước hoặc từ công ty TNHH hoặc được chia, tách, hợp nhất, sáp nhập từ công ty cổ phần khác không nhất thiết phải có cổ đông sáng lập.

Thay đổi cổ đông sáng lập có phải thông báo với Sở KH&ĐT?

Việc thay đổi thông tin của cổ đông sáng lập chỉ áp dụng đối với công ty cổ phần chưa niêm yết trên sàn giao dịch chứng khoán và nếu trong vòng 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, cổ đông sáng lập chưa thanh toán hoặc chỉ thanh toán một phần số cổ phần đã đăng ký mua, thì công ty cổ phần phải thực hiện thông báo thay đổi thông tin cổ đông sáng lập với Phòng Đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch & Đầu tư. 

Doanh nghiệp phải thực hiện thông báo thay đổi thông tin của cổ đông sáng lập trong vòng 30 ngày kể từ ngày kết thúc thời hạn phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua.

Hồ sơ thay đổi cổ đông sáng lập

Thành phần hồ sơ gồm có:

  • Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp do người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp ký;
  • Danh sách cổ đông sáng lập công ty cổ phần, trong đó không bao gồm thông tin về cổ đông sáng lập chưa thanh toán số cổ phần đã đăng ký mua;
  • Giấy ủy quyền cho người thực hiện thủ tục (nếu người đại diện pháp luật không trực tiếp thực hiện);
  • Bản sao hợp lệ CMND/CCCD/Hộ chiếu của người được ủy quyền.

TẢI MIỄN PHÍ Hồ sơ thay đổi thông tin cổ đông sáng lập.

Thủ tục thay đổi thông tin cổ đông sáng lập

Trình tự các bước thực hiện thủ tục thay đổi thông tin cổ đông sáng lập như sau:

Nộp hồ sơ: Sau khi chuẩn bị hồ sơ đầy đủ như ở trên, doanh nghiệp có thể nộp theo 2 cách sau:

  • Cách 1: Nộp hồ sơ trực tiếp tại Phòng Đăng ký kinh doanh - Sở kế hoạch và Đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính;
  • Cách 2: Nộp online tại Cổng thông tin về đăng ký doanh nghiệp theo đường link https://dangkykinhdoanh.gov.vn/ thông qua tài khoản đăng ký kinh doanh hoặc chữ ký số công cộng.

Thời hạn giải quyết

  • Trong vòng 3-5 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ.

Kết quả: 

  • Trường hợp hồ sơ hợp lệ, Phòng Đăng ký kinh doanh cập nhật thông tin của cổ đông sáng lập trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và cấp Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.
  • Trường hợp hồ sơ thông báo thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần không hợp lệ, Phòng Đăng ký kinh doanh thông báo doanh nghiệp sửa đổi, bổ sung hồ sơ và nộp lại.

Xử phạt về việc thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

Theo quy định tại Điều 31, Nghị định 50/2016/NĐ-CP, trường hợp doanh nghiệp chậm trễ hoặc không thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp với Cơ quan đăng ký kinh doanh sẽ bị xử phạt như sau:

  1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày;
  2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày;
  3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên;
  4. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh các nội dung theo quy định đối với hành vi vi phạm nêu trên.

Một số câu hỏi về thay đổi cổ đông sáng lập

Trả lời: Có. Nhưng chỉ áp dụng với công ty cổ phần chưa niêm yết trên sàn giao dịch chứng khoán và nếu trong vòng 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, cổ đông sáng lập chưa thanh toán hoặc chỉ thanh toán một phần số cổ phần đã đăng ký mua, thì công ty cổ phần phải thực hiện thông báo thay đổi thông tin cổ đông sáng lập với Phòng Đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch & Đầu tư.

Trả lời: KHÔNG. Chỉ với trường hợp cổ đông sáng lập chưa thanh toán hoặc chỉ thanh toán một phần số cổ phần đã đăng ký mua, thì công ty cổ phần mới phải thực hiện thông báo thay đổi thông tin cổ đông sáng lập với Phòng Đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch & Đầu tư.

Trả lời: Thành phần hồ sơ gồm có: 

  • Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp;
  • Danh sách cổ đông sáng lập công ty cổ phần, trong đó không bao gồm thông tin về cổ đông sáng lập chưa thanh toán số cổ phần đã đăng ký mua;
  • Giấy ủy quyền cho người thực hiện thủ tục (nếu người đại diện pháp luật không trực tiếp thực hiện);
  • Bản sao hợp lệ CMND/CCCD/Hộ chiếu của người được ủy quyền.

Trả lời: Doanh nghiệp nộp hồ sơ trực tiếp tại Sở KH&ĐT hoặc nộp online trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

Trả lời: Có. Trường hợp cổ đông sáng lập không thanh toán số cổ phần đã đăng ký mua khi thành lập công ty thì phải gửi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp đến Phòng Đăng ký kinh doanh, nếu chậm trễ hoặc không thông báo thay đổi thông tin cổ đông sáng lập sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt hành chính từ 500.000đ - 5.000.000đ tùy theo mức độ vi phạm.

Trên đây là thông tin chi tiết về hồ sơ, thủ tục thay đổi thông tin cổ đông sáng lập công ty cổ phần. Nếu doanh nghiệp cần tư vấn thêm về thay đổi cổ đông sáng lập, vui lòng liên hệ Anpha theo số 0938.268.123 (TP. HCM) hoặc 09844.777.11 (Hà Nội) để được hỗ trợ.

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Đánh giá chất lượng bài viết, bạn nhé!

0.0

Chưa có đánh giá nào

BÌNH LUẬN - HỎI ĐÁP

Hãy để lại câu hỏi của bạn, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn