Thuế môn bài là gì? Các bậc thuế & hạn nộp thuế môn bài 2020

Thuế môn bài được hiểu đơn giản là mức thuế doanh nghiệp phải đóng hàng năm dựa vào vốn điều lệ được ghi trên giấy phép kinh doanh. Các quy định về thuế môn bài khá nhiều và rõ ràng, tuy nhiên không phải doanh nghiệp nào cũng biết rõ về các bậc thuế, thời gian nộp và các quy định xử phạt về thuế môn bài.

Nội dung chính

LỆ PHÍ (THUẾ) MÔN BÀI LÀ GÌ?

Lệ phí môn bài là một sắc thuế trực thu và thường là định ngạch đánh vào GPKD (môn bài) của các doanh nghiệp và hộ kinh doanh. Hiểu đơn giản, đây là mức thuế doanh nghiệp/công ty phải nộp hàng năm cho cơ quan quản lý thuế trực tiếp.

Mức thu phân theo bậc, dựa vào số vốn đăng ký; doanh thu của năm kinh doanh kế trước hoặc giá trị gia tăng của năm kinh doanh kế trước tùy quốc gia/địa phương.

MỨC THUẾ, BẬC LỆ PHÍ MÔN BÀI PHẢI NỘP TRONG NĂM 2020

Theo Nghị định 22/2020/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 25/02/2020, mức thuế, bậc lệ phí môn bài bạn cần nộp trong năm 2020 nằm trong bảng sau:

THỜI GIAN KHAI LỆ PHÍ MÔN BÀI 2020

Theo Khoản 3, Điều 1 Nghị định 22/2020 sửa đổi Khoản 1, Điều 5 của NĐ 139/2016/NĐ-CP như sau:

“Người nộp lệ phí mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập; doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh phải thực hiện khai lệ phí môn bài và nộp tờ khai cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Việc này thực hiện trước ngày 30/01 năm sau năm bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc thành lập.”

Theo đó, doanh nghiệp mới thành lập từ ngày 25/02/2020 sẽ được miễn nộp thuế môn bài năm 2020. Doanh nghiệp này phải nộp tờ khai lệ phí môn bài đầu tiên trước ngày 30/01/2021.

Hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân nộp thuế theo phương pháp khoán không phải khai lệ phí môn bài

THỜI GIAN NỘP LỆ PHÍ MÔN BÀI NĂM 2020

Cũng theo điểm mới của Nghị Định 22/2020/NĐ-CP thì thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30/01 hàng năm.

Doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh (bao gồm chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) sẽ được miễn lệ phí môn bài trong 3 năm đầu tiên kể từ ngày nhận giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Bắt đầu từ năm thứ tư trở đi, doanh nghiệp sẽ nộp lệ phí môn bài như sau:

- Trường hợp kết thúc thời gian miễn lệ phí môn bài trong thời gian 6 tháng đầu năm thì thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30/07 năm kết thúc thời gian miễn.

- Trường hợp kết thúc thời gian miễn lệ phí môn bài trong thời gian 6 tháng cuối năm thì thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30/01 năm liền kề năm kết thúc thời gian miễn.

Với doanh nghiệp, chi nhánh, địa điểm kinh doanh, văn phòng đại diện thành lập từ 2019 trở về trước thì nộp lệ phí môn bài chậm nhất vào ngày 30/01/2020. Sau thời gian này phải nộp lãi suất chậm nộp 0.03%/ngày.

Với doanh nghiệp, chi nhánh, địa điểm kinh doanh, văn phòng đại diện thành lập trước ngày 25/02/2020 thì bắt buộc đóng lệ phí môn bài chậm nhất vào ngày cuối cùng của thời hạn nộp tờ khai lệ phí.

Với hộ kinh doanh, cơ quan thuế căn cứ tờ khai thuế, cơ sở dữ liệu ngành thuế để xác định doanh thu kinh doanh làm căn cứ tính mức lệ phí môn bài phải nộp của hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân nộp thuế theo phương pháp khoán.

Ví dụ: Doanh nghiệp A được cấp GPKD ngày 02/01/2020 thì thời hạn khai và nộp lệ phí môn bài là ngày 31/01/2020.

CÁCH NỘP LỆ PHÍ MÔN BÀI

Có 2 cách:

- Nộp tiền mặt vào Kho bạc Nhà nước của quận tại ngân hàng Vietinbank.

- Nộp thuế điện tử trích từ tài khoản ngân hàng của công ty. Đối với hình thức nộp này thì doanh nghiệp nộp thông qua chữ ký số.

Hiện nay, một số chi cục thuế yêu cầu nộp thuế điện tử thông qua chữ ký số thì thuế mới giải quyết hồ sơ khai thuế. Vì thế việc mở tài khoản ngân hàng công ty và mua chữ ký số là cần thiết đối với các doanh nghiệp.

CÁC QUY ĐỊNH XỬ PHẠT CHẬM NỘP LỆ PHÍ MÔN BÀI VÀ TỜ KHAI LỆ PHÍ MÔN BÀI

*Chậm nộp tờ khai lệ phí môn bài:

* Chậm nộp lệ phí môn bài:

Trường hợp doanh nghiệp nộp lệ phí môn bài trễ hơn thời hạn thì mức phạt nộp chậm tính như sau:

Số tiền chậm nộp = mức lệ phí môn bài x 0.03% x số ngày chậm nộp.

Nếu bạn cần tư vấn thêm thông tin pháp lý hay dịch vụ của Anpha, vui lòng gọi cho chúng tôi theo số 0938.268.123 (TPHCM) hoặc 09844.777.11 (Hà Nội) để được hỗ trợ!

Kim Tư - Phòng pháp lý Anpha

Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng bài viết, bạn nhé!
5.0

Thuế môn bài là gì? Các bậc thuế & hạn nộp thuế môn bài 2020

5.0 20 đánh giá

Chọn đánh giá
  1. Bùi Phương Chi | 15-10-2020 lúc 11:44

    Rõ ràng, dễ hiểu, bổ ích

  2. Nguyễn Ngọc Quỳnh Nhung | 04-08-2020 lúc 11:28

    Dễ hiểu, bổ ích cho những người ngoài ngành kế toán luôn.

  3. Quách chí đại | 26-06-2020 lúc 14:30

    Giải thích rất hiệu quả


Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
  1. Bởi nhung.0407** |

    Cho em hỏi xíu là nếu thành lập cty bây giờ đc miễn thuế môn bài 2020. Vậy nếu thành lập đầu năm 2021 thì có đc miễn k ạ

    Trả lời  
    • Bởi Kim Tư - Quản trị viên |

      Chào chị Nhung, đối với các doanh nghiệp thành lập từ ngày 25/2/2020 trở đi thì đều được miễn thuế môn bài năm đầu thành lập nên nếu chị thành lập công ty năm 2021 thì sẽ được miễn thuế môn bài của năm 2021 ạ.

  2. Bởi ptdhu** |

    Cho mình hỏi xíu nha KetoanAnpha ơi. Mình mới mở phòng mạch tư nhân, nhỏ xíu như cái nhà, 1 ngày cao nhất chỉ 3,4 người tới khám ah. Năm 2019, bên thuế nó tự áp thuế TNCN là 200k/1 tháng, thêm thuế môn bài là 300k/1năm. Tức 2.7tr/1 năm. Năm 2020 , tự nhiên Thuế mới gửi thông báo tăng lên là 900k/1thang, phí môn bài lên 500k/1năm (tức doanh thu 300tr-500tr). Mà mình mới mở phòng mạch, ko hóa đơn, khám bệnh, lâu lâu mới có bệnh nhân ah. Chắc chắn ko bao giờ tới 100tr/1 năm, chấp bên Thuế đứng trước cửa ktra luôn. Chưa kể covid 19 nên năm 2020 phòng mạch mình đóng cửa hơn 1 tháng. Rồi Thuế còn phạt mình vụ nộp thuế chậm, dù mình đã nhận được thông báo gì. Cho mình hỏi làm sao mình đóng thuế đúng thực tế với doanh thu của mình (hoặc như năm 2019)? Rồi hàng năm là trước ngày bao nhiêu là mình phải đóng các loại thuế để khỏi bị phạt? Xin cám ơn KetoanAnpha.

    Trả lời  
    • Bởi Kim Tư - Quản trị viên |

      Chào anh, ANPHA đã nhận được thông tin thắc mắc của anh và xin phản hồi như sau ạ. - Về việc cơ quan quản lý thuế thông báo tăng mức thuế khoán và thuế môn bài của hộ kinh doanh mà anh thấy không đồng ý thì có thể trực tiếp liên hệ cán bộ thuế để trình bày, kê khai lại đúng tình hình hoạt động, doanh thu để điều chỉnh mức thuế hợp lý. - Thời hạn nộp thuế khoán của quý chậm nhất là ngày cuối cùng của quý. - Thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 hàng năm.

  3. Bởi thanhnga893** |

    Cho em hỏi công ty em hoạt động từ ngày 25/10/2018. E đã nộp thuế môn bài năm đầu. Đến năm 2020 e vẫn chưa nộp. Vậy hạn chót để nộp thuế môn bài là ngày bao nhiêu ạ.

    Trả lời  
    • Bởi Kim Tư - Quản trị viên |

      Chào chị, hạn nộp thuế môn bài của từng năm là 30/1 ạ.

    • Bởi Kim Tư - Quản trị viên |

      Chào chị, hạn nộp thuế môn bài của từng năm là 30/1 ạ.

  4. Bởi trandieplinh1k9** |

    Hợp đồng thuê xe cá nhân từ tháng 1/2020, giá trị thuê cả năm dưới 100tr, cá nhân ko phải nộp Thuế TNCN và GTGT đúng không ạ, nhưng doanh nghiệp muốn nộp hộ thuế môn bài cho cá nhân thì làm sao ạ

    Trả lời  
  5. Bởi thaovlp02** |

    cho em hỏi là công ty tăng vốn điều lệ dẫn đến mức đóng thuế môn bài tăng vào ngày 28/09/2020 thì công ty phải nộp bổ sung thuế môn bài như thế nào và thời hạn nộp là ngày nào ạ

    Trả lời  
    • Bởi Kim Tư - Quản trị viên |

      Chào chị, trường hợp công ty thay đổi vốn điều lệ và thay đổi bậc thuế môn bài thì thời hạn nộp thuế môn bài là 30/1/2021 nhưng doanh nghiệp phải nộp tờ khai môn bài trước ngày 31/12/2020.

  6. Bởi hohagia** |

    thế cho em hỏi em tạm ngừng công ty nhưng hoạt động lại từ ngày 11/05/2020 nhưng đến 11/09/2020 lại tạm ngừng vậy em phải nộp thuế môn bài ngày nào ạ

    Trả lời  
    • Bởi Kim Tư - Quản trị viên |

      Chào chị, nếu ngày 11/5/2020 công ty hết thời hạn tạm ngừng và hoạt động lại thì phải nộp thuế môn bài hạn chót là ngày 30/1/2020 ạ.

  7. Bởi hohagia** |

    cho em hỏi doanh nghiệp em tạm ngừng đến 11 tháng 5 năm 2020 và hoạt động lạ, và đến 11 tháng 9 năm 2020 lại tạm ngừng vậy em có phải nộp thuế môn bài không và nộp vào ngày nào ạ

    Trả lời  
    • Bởi Kim Oanh - Quản trị viên |

      Chào chị, cảm ơn chị đã gửi thông tin, trong trường hợp này chị vẫn phải đóng thuế môn bài năm 2020 ạ

    • Bởi hohagiang |

      thế cho em hỏi em tạm ngừng công ty nhưng hoạt động lại từ ngày 11/05/2020 nhưng đến 11/09/2020 lại tạm ngừng vậy em phải nộp thuế môn bài ngày nào ạ

  8. Bởi vtma** |

    Đơn vị em là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu đã đc cấp MST từ năm 2006 nhưng chưa nộp tờ khai và nộp lệ phí môn bài.Thế trường hợp này thì bị phạt nộp chậm mấy năm vậy? vì theo nghị định 139/2016/NĐ-CP thì bên em phải nộp lệ phí môn bài còn trc đó thì k thấy nghị định hay thông tư nào đề cập đến. Vậy bên em phải nộp phạt do chậm là 10 năm hay là 4 năm vậy?

    Trả lời  
    • Bởi Kim Tư - Quản trị viên |

      Chào chị, mức phạt nộp chậm lệ phí môn bài tính từ ngày doanh nghiệp thành lập có mst đến thời điểm doanh nghiệp nộp đủ thuế môn bài ạ.

  9. Bởi vtma** |

    Chào chị, Em bên Ban QLDA Ngành NN và PTNT, Trực thuộc Sở NN và PTNT ( là đơn vị Hành chính sự nghiệp có thu) thì có phải nộp thuế môn bài không? Số tiền phải nộp hằng năm là bao nhiêu? Đơn vị đã đc cấp MST từ năm 2006 nhưng đến nay vẫn chưa lập tờ khai và chưa nộp lần nào thì nếu phải nộp thuế môn bài có phải truy thu và nộp tiền nộp chậm không?

    Trả lời  
    • Bởi Kim Oanh - Quản trị viên |

      Chào anh, AnPha đã nhận được thông tin cần tư vấn của anh, đối với đơn vị hành chính sự nghiệp có thu, có hoạt động kinh doanh phải đóng thuế môn bài, trong trường hợp này mình có thể bị phạt do nộp chậm ạ

    • Bởi vtmay1 |

      Thế trường hợp này thì bị phạt nộp chậm mấy năm vậy? vì theo nghị định 139/2016/NĐ-CP thì bên em phải nộp lệ phí môn bài còn trc đó thì k thấy nghị định hay thông tư nào đề cập đến. Vậy bên em phải nộp phạt do chậm là 10 năm hay là 4 năm vậy?

  10. Bởi Ngocnb.e** |

    Chào, cho em hỏi là bên em là Công ty TNHH phát triền Giáo dục thuộc phân ngành Giáo dục khác là dạy tiếng anh thì có phải nộp thuế môn bài không ạ? Em cảm ơn ạ

    Trả lời  
    • Bởi Kim Oanh - Quản trị viên |

      Chào chị, cảm ơn chị đã gửi thông tin, chị vẫn phải đóng thuế môn bài trong trường hợp này ạ

© 2007 Công ty Kế Toán Anpha giữ bản quyền nội dung trên website này.